Buod ng GCD sa gitnang pangkat "Paano tutulungan ang mga ibon sa taglamig? Buod ng GCD para sa pagguhit sa hindi karaniwang paraan sa gitnang pangkat sa paksa: "Mga ibon sa taglamig"


GCD para sa pagguhit ng "Wintering Birds" sa gitnang pangkat.

Layunin: Upang makabuo ng isang pangkalahatang ideya ng mga bata tungkol sa taglamig at migratory na mga ibon, upang turuan ang mga bata na makilala ang mga ibon sa pamamagitan ng mahahalagang katangian, upang pag-uri-uriin ang mga ito sa taglamig at migratory na mga ibon, upang maihatid ang kanilang mga impresyon at obserbasyon ng mga ibon sa pagguhit, upang linangin ang pag-ibig para sa mga ibon, isang pagnanais na tumulong sa mga kondisyon ng taglamig.

Mga uri ng aktibidad: laro, cognitive-research, communicative, motor, productive.

panimulang gawain: Pagmamasid ng mga ibon sa feeder at sa mga puno. Mga gawain sa pagbabasa. Pag-aaral ng tula. Mga pag-uusap.

Kagamitan: Mga larawan ng bagay na naglalarawan ng mga ibon (mga maya, tits, bullfinches, baso ng hindi natapon, brush, pintura, simpleng lapis, mga sheet ng album, oilcloth.

Kurso ng aralin: Psycho-gymnastics "Mga Ibon"

Gabi. Ang mga ibon ay natutulog, itinatago ang kanilang mga ulo sa ilalim ng kanilang mga pakpak. Nanaginip sila masasayang panaginip: tungkol sa tag-araw, tungkol sa mainit na araw, kung paano sila kumanta. Sa umaga, kapag ang sinag ng araw ay dumampi sa kanila, ang mga ibon ay nagising, unang kumakalat ang isang pakpak at pagkatapos ay ang isa pa, inalog sila at lumilipad sa ilog. Uminom sila ng tubig, ibinabalik ang kanilang mga ulo at tumingin sa paligid. At pagkatapos ay bumaba sila sa negosyo: lumilipad sila, kumanta, naghahanap ng mga butil.

At ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa mga ibon, ano ang alam mo tungkol sa kanila. Saan nakatira ang mga ibon? (Sa kagubatan, hardin). Bakit sila nakatira doon? (Nagtatayo sila ng isang pugad sa mga puno, ang mga kotse ay hindi nagmamaneho doon, walang nakakaabala sa kanila). Kapag nagsimula ang hamog na nagyelo, saan nawawala ang maraming ibon? (They fly to warmer climes) Ano ang mga pangalan ng mga ibon na lumilipad sa timog? (Migratory) Ano ang mga pangalan ng mga ibon na nananatili sa atin? (Wintering) Ano ang kinakain ng mga ibon sa taglamig? (Mga buto at bunga ng mga puno) Sa pagsisimula ng taglamig, ang mga ibon na natitira sa taglamig ay lumalapit sa mga tao, sa tirahan ng tao. Bakit? (Ako ay giniginaw at nagugutom).

Ang mga ibon ay hindi takot sa lamig gaya ng gutom. May kaunting pagkain sa kagubatan sa taglamig, kaya lumipad sila sa amin. Humihingi sila ng tulong. Paano mo tinutulungan ang mga ibon sa taglamig? (Gumawa tayo ng mga feeder, pakainin ang mga ibon) Anong mga ibon ang lumilipad sa mga tagapagpakain? (Maya, rook, tits, uwak) Heto ang mga kaibigan natin. (Nagsabit ako ng mga larawan ng mga ibon). At ngayon gagawa ako ng mga bugtong para sa iyo, at hulaan mo at ipakita ang tamang ibon.

Hindi bababa sa isang mas maliit na maya

Hindi rin ako natatakot sa taglamig

Kilala ninyong lahat ang ibon.

At ang pangalan ko ay (titmouse).

Matalinong tumatalon sa daan

Namumulot ng mga mumo mula sa lupa.

Hindi natatakot sa mga kalapati.

Anong uri ng ibon?

(Maya)

Nag-snow, ngunit ang ibon na ito ay hindi natatakot sa niyebe

Tinatawag namin itong ibong red-breasted ... (bullfinch)

Bullfinch - ang unang tagapagbalita ng taglamig, nakuha ang pangalan nito mula sa salitang - snow. Ang tirahan ng mga bullfinches ay mga koniperong kagubatan. Ito ay isang maliit na mobile na ibon, tumatalon ito sa lupa sa maikling pagtalon, sumisid at naliligo sa niyebe. Ang mga pakpak ng ibon ay malalaki, kaya ang paglipad ng bullfinch ay makinis, kulot. Ang mga bullfinches ay napakagandang ibon, pinalamutian nila ang kanilang hitsura kalikasan ng taglamig. Parang pulang mansanas na nakasabit sa mga puno at palumpong. Ang mga bullfinches ay kumakain ng mga buto ng cone, halaman, rowan berries, kumuha ng mga buto gamit ang kanilang mga tuka, at itapon ang pulp.

Laro sa daliri:

Ang mga ibon ay nakaupo sa mga pugad

At tumingin sila sa kalsada.

Lahat ay gustong lumipad.

Umihip ang hangin - lumipad sila.

At ngayon ay gumuhit kami ng mga ibon. Tandaan natin kung ano ang mayroon ang ibon at kung anong hugis (Torso - hugis-itlog, ulo - bilog, pakpak - semi-oval, buntot, mata, tuka). Ano ang natatakpan ng katawan ng mga ibon? (Feathers) Ano ang mga pangalan ng mga balahibo na nagpapainit sa mga ibon? (Pooh). Anong mga balahibo ang tumutulong sa paglipad ng mga ibon? (Butot, pakpak).

Guys, kailangan mo bang pakainin ang mga ibon sa taglamig? Sabihin mo sa akin, anong mga ibon ang nakilala natin ngayon? Anong ibon ang iginuhit natin? Tingnan natin kung anong mga bullfinches ang nakuha mo.

Direkta mga aktibidad na pang-edukasyon guro na may mga bata sa gitna grupo ng speech therapy
Paksa: "Mahirap para sa mga ibon sa taglamig, kailangan mong tulungan ang mga ibon"

Lugar na pang-edukasyon "Pag-unlad ng cognitive at pagsasalita" sa pagsasama sa mga lugar na pang-edukasyon: komunikasyon at personal na pag-unlad, pisikal na pag-unlad.

Target: paglikha ng mga kondisyon para sa pag-aayos ng konsepto ng "mga ibon sa taglamig"

Mga gawain:

1) Upang mabuo ang ideya ng mga bata tungkol sa imahe at konsepto ng "ibon" (istraktura, hitsura). Upang pagsama-samahin ang ideya kung paano matutulungan ng isang tao ang mga ibon na mabuhay sa taglamig

2) Bumuo ng isang pangkalahatan at mahusay na mga kasanayan sa motor, lohikal na pag-iisip; ang kakayahang mag-coordinate ng pagsasalita sa paggalaw, maunawaan at malinaw na sundin ang mga tagubilin ng isang may sapat na gulang

3) Turuan positibong emosyon sa mga ibon, ang pagnanais na alagaan sila.

4) Pagbutihin ang lexical at grammatical na istraktura ng pagsasalita: gumamit ng mga simpleng preposisyon (sa, sa), magsagawa ng mga graphic na pagsasanay sa isang pangungusap.

Panimulang gawain:

Bilang bahagi ng pagpapatupad ng proyekto ng kindergarten na "Winter" at ang proyekto ng grupo na "Wintering Birds": pagbabasa ng E. Aleksandrov "The New Dining Room", pagbabasa ng isang sipi mula sa kuwentong "The Titmouse Calendar", paghula ng mga bugtong;

Pagmamasid ng ibon, pagpapakain ng ibon. Makipagtulungan sa mga magulang upang gumawa ng mga feeder ng ibon.

Mga larong didactic:

"Rally of birds", "The fourth extra", "Find a bird", "Lay out a bird".

Mga board game:

Pang-edukasyon na lotto "Mga Ibon", "Hulaan kung anong ibon?"

Mga laro para sa pagbuo ng pagsasalita:"Magdagdag ng isang salita", "Sabi nang mabait! "Isa - marami", "Sino ang may kanino?"

Mga laro sa paggalaw: "Paglipad ng Ibon", "Mga Maya at Kotse", "Kuwago"

Artistic na pagkamalikhain: pagpipinta ng ibon, pagmomolde ng ibon.

gawaing bokabularyo: pagpapakilala ng mga bagong salita sa aktibong diksyonaryo ng mga bata: tagapagpakain, mumo, maliit na ibon, nagulat, natulala.

Ang kurso ng mga direktang aktibidad na pang-edukasyon.

Ang mga bata ay nasa grupo. Ang pag-awit ng isang ibon ay naririnig. Iginuhit ng guro ang atensyon ng mga bata sa tunog na ito.

Guys, may bumibisita ba sa atin?

Sino ito? (Ibon)

Gusto mo ba ang paraan ng pagkanta niya?

Gusto ng ibon na makuha ang ating atensyon.

Ano ito? (Napansin namin na may isang rolyo ng papel sa tabi ng ibon)

Ang ibon ay gustong magtanong sa amin ng mga bugtong. Handa ka na bang hulaan ang mga ito?

1. Chik-chirik

Tumalon sa butil

Huwag kang mahiya.

Sino ito? (Maya)

2. Asul na scarf,

madilim na likod,

Maliit na ibon,

Tawagan mo siya (titmouse)

3. Bumagsak ang niyebe,

At ang ibong ito

Si Snow ay hindi natatakot sa lahat.

Tinatawag namin itong ibon

Pulang dibdib (bullfinch)

Nilulutas ng mga bata ang mga bugtong at naghahanap ng mga larawan gamit ang kanilang larawan.

Tungkol kanino namin nilutas ang mga bugtong? (Tungkol sa mga ibon)

Ano ang mga ibon na ito? (taglamig)

Anong iba pang mga ibon sa taglamig ang kilala mo? (Woodpecker, uwak, magpie, kalapati)

Ano ang kinakain ng mga ibon (mga buto, buto, mumo, berry) - Mahirap ba para sa mga ibon sa taglamig?

Bakit pinapakain ng mga tao ang mga ibon? (Upang hindi sila mag-freeze, mabuhay0

Matutulungan ba natin sila?

Mahirap para sa mga ibon sa taglamig,

Kailangan nating tulungan ang mga ibon.

Ang mga ibon ay malamig, paano sila nagpapainit?

Mag-ehersisyo ng "Bullfinches"

Dito sa mga sanga, tingnan mo (kumakaway ang kanilang mga kamay),

Bullfinches sa pulang T-shirt (itagilid ang kanilang mga ulo sa gilid),

Namumutla ang mga balahibo (pakikipagkamay),

Nagbabadya sila sa araw (pumalakpak sa mga tagiliran, itaas ang kanilang mga ulo).

Mga bata, ano ang mayroon ang mga ibon?

Sinusuri at ipinapakita ng mga bata ang mga bahagi ng katawan ng ibon.

Mayroon akong mga card, tingnang mabuti at ayusin ang mga ito ayon sa nakikita mong akma.

D / at "Sino ang nakaayos"

Ang lahat ng mga ibon ay binuo nang pareho

Ano ang nasa harap ng mga ibon?

Ano ang nasa ulo ng ibon?

Ano ang nasa likod?

Ano ang natatakpan ng katawan ng ibon?

Ano ang magagawa ng ibon?

Hinahanap at inilalatag ng mga bata ang kaukulang bahagi ng katawan.

Mga bata, gusto mo bang ipakita sa ating panauhin kung paano natin tinatawag ang mga ibon para sa isang treat?

(Ang mga ibon ay kailangang pakainin sa taglamig, marahil ay dapat nating tawagan sila?)

Lumilipad na mga ibon (pagtawag ng mga paggalaw ng kamay),

Sala ladies titmouse (paggupit),

Magluluto ako ng mga mumo (kurot sa daliri),

Isang maliit na tinapay ("Pagdurog" ng tinapay),

Ang mga mumo na ito ay para sa mga kalapati ( kanang kamay pasulong, palad)

Ang mga mumo na ito - mga maya ( kaliwang kamay pasulong, palad)

Jackdaws at uwak (roll pasta sa pagitan ng mga palad)

Kumain ng pasta!

Larong "Magdagdag ng salita"

Tumalon na sisiw sa daan

At tinutusok ng malaki (mga mumo)

Mga bata, alam mo ba kung anong uri ng pagkain ang gusto ng mga ibon?

Gusto mong pakainin ang mga ibon ng kanilang paboritong treat?

Ang mga bata ay inaalok ng mga palatandaan (mga card)

Mag-ehersisyo "Kumonekta nang tama"

Gawain: kailangan mong gumuhit ng linya mula sa ibon patungo sa paboritong pagkain nito.

Sinusuri namin ang kawastuhan ng gawain.

Fizminutka "Maliit na ibon"

maliit na ibon

Lumipad ako sa kalangitan (lumipad ang mga ibon)

Umupo sa ilalim ng bintana

Tinutukan niya ang mga mumo (umupo, tumutusok sa mga butil),

Nagsimulang tumayo ang ibon (tumayo, humiwalay),

Inayos niya ang kanyang likod.

Siya ay kumanta ng isang kanta, lumipad sa bahay (waving their hands).

Mga bata, gusto mo bang pakainin ang mga ibon?

Ganito ang ugali natin:

Ang isang maliit na snow ay bumabagsak

Nagsabit kami ng mga feeder

Para sa mga ibon sa isang buhol.

May bird feeder ba dito?

Ang isang puno ay iginuhit sa papel ng Whatman, ang mga feeder ay nakabitin, ang mga ibon ay nakaupo.

Ano ang nakikita mo? (puno, ibon)

Ilang maya ang mayroon? (Dalawang maya)

Saan nakaupo ang mga maya? (sa feeder)

Ilang bullfinches ang nasa puno? (Isang bullfinch)

Saan matatagpuan ang lokasyon ng snowman? (nakaupo sa isang sanga)

Ilang tits? (tatlong tits)

Saan nakaupo ang mga tits? (Ang mga tits ay nakaupo sa feeder)

Alam mo na ba kung ano ang gustong kainin ng mga ibon?

Piliin ang materyal na kailangan mo at magsimulang magtrabaho. Ang mga bata ay dumikit ng mga berry (mula sa pulang papel), ibuhos ang dawa, buto sa pandikit. Kola, gumuhit ng mga mumo (na may mga lapis ng waks

Pinapakain namin ang mga ibon sa taglamig, at aalagaan nila ang aming mga kagubatan at hardin sa tag-araw: sisirain nila ang mga nakakapinsalang insekto.

Masayang lumilipad sa kalangitan

Ang mga kaibigang may balahibo ay lumilipad

At umawit, huni:

"Maraming salamat!"

Natalya Semyonova
Synopsis ng GCD na "Mga Ibon sa Taglamig" sa gitnang grupo

Target: Pagbuo ng kaalaman sa ekolohiya tungkol sa taglamig mga ibon at responsable magalang na saloobin sa kanila.

Pagsasama-sama ng pang-edukasyon mga rehiyon: socio-communicative, cognitive, physical at speech development.

Mga gawain:

Pang-edukasyon:

1. Pagsama-samahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mga ibon, tungkol sa kanilang buhay sa taglagas at taglamig.

2. Palawakin ang iyong pag-unawa sa mga gawi mga ibon.

Pang-edukasyon:

1. Linangin ang damdamin ng pagmamahal sa katutubong kalikasan,

2. linangin ang isang mabait, mapagmalasakit na saloobin sa mga kaibigang may balahibo.

3. linangin ang empatiya para sa mga problema mga ibon at ang pagnanais na ipaglaban ang kanilang kaligtasan.

Pang-edukasyon:

1. Bumuo ng interes sa buhay ng taglamig mga ibon.

2. Bumuo ng pandinig at visual na atensyon, pag-iisip at memorya ng mga bata;

3. Paunlarin ang pagsasalita ng mga bata, pagyamanin sila diksyunaryo: migratory, plumage, wintering, downy, feather, feed.

panimulang gawain:

Sino ang mga taglamig mga ibon?

At bakit ganun ang tawag sa kanila?

1. Mga pag-uusap sa mga paksa: "Buhay mga ibon sa taglamig» , "Anong alam natin mga ibon, "Ano ang mangyayari kung wala mga ibon.

2. Pagbasa ng fiction panitikan: E. Charushin "Maya", Sladkov "Sinichkin reserve", "Autumn sa pintuan", Yashin "Magpakain mga ibon sa taglamig» . Pagbabasa ng mga awiting katutubong Ruso, pag-awit, paghula ng mga bugtong tungkol sa mga ibon.

3. Mga larong didactic: « Mga ibon» , "Sino ang sobra", "Hulaan mo ibon» .

4. Pagsusuri ng mga painting na naglalarawan ng migratory at wintering mga ibon.

5. Pagsubaybay mga ibon habang naglalakad.

6. Audition "Kumakanta mga ibon»

7. Mga laro sa labas "Ano ito ibon "Ang mga Ibon at ang Pusa".

Kagamitan para sa aralin:

1. Demo material « Mga ibon»

2. Mga soundtrack "Tunog ng kalikasan"

3. Kagamitang multimedia.

Pag-unlad ng aralin

Ang guro ay nakikipag-usap sa mga bata na ang taglagas ay malapit nang matapos at ang taglamig ay darating sa sarili nitong. mga karapatan: ihip ng malamig na hangin, darating ang hamog na nagyelo, maglalatag ang niyebe sa paligid, langitngit ang hubad na puno dahil sa lamig.

At paano ang buhay mga ibon sa taglamig? (Malamig mga ibon, mga insekto sa hibernation, prutas, berry, buto ng damo - sa ilalim ng niyebe. Maliit na pagkain ang matatagpuan mga ibon sa taglamig. Mula umaga hanggang gabi ay naghahanap sila ng mga mumo ng pagkain. Downy, mainit-init, feather coats protektahan ang mga ibon mula sa lamig ngunit hindi dahil sa gutom.

AT sobrang lamig marami sa ang mga ibon ay namamatay sa gutom.

Pasensya na kayo mga ibon? (Sobrang sorry)

At ngayon pakinggan natin ang tula ni N. Gribachev

Well, frosts, well, frosts.

Labas ang ilong - oh-oh-oh!

Kahit na mga puting birch

Sa isang kulay abong nagyeyelong crust.

Kahit hindi mapakali ang mga squirrels

Naghihintay sa init

Huwag magmadali sa sanga mula sa sanga,

Hindi sila lumalabas sa butas.

At isang gutom na tite

Tahimik na umiiyak sa bintana:

"Walang lugar upang magpainit at magpakain,

Walang booger, walang butil.

Ang araw ay umuusok sa isang napakalamig na distansya,

Malamig at madilim ang mga gabi

Nilalamig ako, nagugutom ako.

Hindi ako mabubuhay hanggang tagsibol!"

Guys, sino ang makakatulong sa taglamig mga ibon?

tama, mga ibon tayong mga tao ay dapat sumagip. At kailangan nating magmadali!

Pakinggan ang pagpapatuloy ng tula.

At sinabi ni Serezha: "Sige!

Bigyan mo ng kaunting oras…”

At lumabas na siya ng closet

Mahabang pako at martilyo.

Pag-crunch sa snow crust,

Kung saan umiwas sa mga bakas ng mga fox,

Naka-pin sa isang lumang Christmas tree

May plywood sheet sa tuod.

At sa dahon - butil.

At sa dahon - dawa.

Abaka dalawang dakot -

Magtipon, mga bisita!

Guys, gusto mo bang tumulong? mga ibon? Ngunit bilang?

Tama, maaari kang gumawa at magsabit ng mga feeder.

Minuto ng pisikal na edukasyon « Mga ibon»

Ang guro ay nag-aalok sa mga bata ng mga guhit na naglalarawan iba't ibang variant paggawa ng mga feeder. Sinusuri ng mga bata ang mga feeder, ibinabahagi ang kanilang mga impression, kung anong uri ng feeder ang ginawa nila sa kanilang mga magulang, kung saan nila inilagay, ano lumipad ang mga ibon anong uri ng pagkain ang pinakain mga ibon.

Guys, kailangan nating mag-hang ng mga feeder sa ating site at feed mga ibon.

Ngunit ano ang ipapakain natin sa kanila? Anong gagawin? Dapat sabihin na sa panahon ng taglamig mga ibon maging mas mapili sa pagkain at kumain ng hindi nila kakainin sa tag-araw. Samakatuwid, para sa pagpapakain mga ibon masarap na pagkain mula sa aming mesa. Maaari kang magsabit ng mga piraso ng walang asin na mantika. Maaaring ialay mga ibon mga labi ng sinigang na cereal at mumo ng tinapay. Gustung-gusto ng mga uwak ang paglilinis ng mga gulay at anumang pagkain, mga maya, buto, tinapay. Bullfinches - buto ng pakwan, kalabasa; waxwings - abo ng bundok, olibo; kalapati - cereal, tinapay.

Upang maayos na pakainin mga ibon, kailangang obserbahan ang ilan mga regulasyon:

Sa panahon ng pagpapakain, huwag magkalat, huwag mag-iwan ng mga plastic bag, lata, kahon sa kalye;

Feed sa parehong lugar, mas mabuti sa parehong oras, mga ibon sila mismo ang makakasama sa oras na ito;

Magpakain mga ibon nang regular, araw-araw, hindi ka makakakain paminsan-minsan, sa mga frost na kailangan ang pagkain araw-araw upang nabubuhay ang mga ibon;

Maglagay ng kaunting feed, para lamang sa pagpapakain, suporta sa mahihirap na panahon.

Sinasabi ng guro na habang nagpapakain mga ibon nakakatuwang panoorin sila habang mabilis silang nagsasama-sama, na parang nagpapaalam sa isa't isa.

Ano ang hitsura ng mga ibon? Anong ugali? Ano ang kinakain ng iba't ibang tao? mga ibon?

Kung tatayo ka nang tahimik, nang hindi gumagalaw, nang hindi gumagawa ng ingay, maaari mong matuklasan ang maraming mga lihim ng ibon.

Kung aalagaan natin mga ibon sa taglamig, tag-araw mga ibon pangalagaan ang ating mga hardin, kagubatan, parke, atbp.

Anong taglamig mga ibong kilala mo? (Mga maya, kalapati, tits, jackdaw, magpies, uwak, bullfinches, woodpecker, waxwings, atbp.)

taglamig mga ibon sa aming tulong, mabubuhay sila hanggang sa tagsibol at ...

Masayang lumilipad sa kalangitan

Ang mga kaibigang may balahibo ay lumilipad

At kumanta, huni:

"Maraming salamat!"

Ito ang katapusan ng aming aralin sa iyo. Guys gawin natin holiday ng mga ibon! Magbihis tayo at lumabas at magsabit ng mga millet feeder. Abangan natin kung gaano katagal mga ibon.

Pagbubuod:

Ano ang bagong natutunan tungkol sa mga ibon?

Anong taglamig mga ibon naaalala ba natin ngayon?

Anong tulong ang maibibigay namin mga ibon?

Mga kaugnay na publikasyon:

Synopsis ng GCD. Isang pinagsamang aralin sa gitnang pangkat gamit ang ICT sa paksang "Mga Ibon". Paksa: Mga ibon. Layunin: Pagbuo ng representasyon.

Synopsis ng GCD ng lugar na pang-edukasyon na "Cognition" sa gitnang pangkat na "Migratory birds" Synopsis ng GCD larangan ng edukasyon"Kaalaman" sa paksang "Migratory birds" sa gitnang pangkat Layunin: upang ipakilala ang mga mag-aaral sa mga migratory bird.

Synopsis ng GCD "Migratory birds in spring" sa gitnang pangkat na Video Tagapagturo: Gress T. P GBDOU Blg. 34 Mga Aktibidad: paglalaro, pakikipagkomunikasyon, nagbibigay-malay, pang-unawa kathang-isip. Isang gawain:.

"Mga Ibon sa Taglamig". Synopsis ng GCD sa pagbuo ng pagsasalita sa mga batang may ONR sa gitnang grupo PLANO - BUOD NG DIREKTANG EDUCATIONAL NA GAWAIN SA MGA BATA SA PRESCHOOL SA MIDDLE GROUP. PAKSANG-ARALIN: "Mga Ibon sa Taglamig" Mga lugar na pang-edukasyon:.

Synopsis ng GCD "Wintering Birds"

Paksa : « mga ibon sa taglamig » .

Mga target at layunin:

Pagbubuo ng ekolohikal na kultura sa mga bata;

Paglinang ng paggalang samga ibon .

Palawakin at gawing sistematiko ang pag-unawa ng mga bata samga ibon sa taglamig ;

Palakasin ang kakayahang maghambing ng ibamga ibon pagbibigay-diin sa karaniwan at pagkakaiba.

Bumuo ng mga kasanayan para sa mulat at angkop na paggamit ng mga salita alinsunod sa konteksto ng pahayag;

Bumuo ng katalinuhan, ang kakayahang independiyenteng malutas ang problema sa didactic na laro;

Patuloy na paunlarin ang iyong mga kasanayan sa pakikinig. Pagyamanin ang impresyon ng mga bata;

Palawakin ang hanay ng mga materyales na magagamit ng mga bata sa pagguhit upang lumikha ng isang nagpapahayag na imahe.

Linangin ang isang positibong saloobin samga ibon ;

Pukawin ang pagnanais na protektahan sila, tumulongmga ibon sa taglamig

Kagamitan at materyales :

Easel Stock Photos at Royalty Free Imagesmga ibon sa taglamig ; tagapagpakain para samga ibon ; pakainin para samga ibon ; "Bumoto mga ibon » ; mga lapis na may kulay, mga krayola ng waks, mga pastel, mga guhit ng tabasmga ibon , mga snowball(mula sa cotton wool) .

panimulang gawain :

Pagsusuri sa isang ilustrasyon na may larawanmga ibon ; pakikipag-usap sa mga bata sa proseso ng pagmamasid at pagpapakain sa paglalakad; pagbabasa ng fiction, pagsasaulo ng mga tula, didactic games"Hulaan mo kung sino?" , "Kailan ito mangyayari?" , "Ang Ikaapat na Dagdag" .

Ang kurso ng mga direktang aktibidad na pang-edukasyon.

1. Bahagi ng organisasyon.

Mga tunog ng musika(tunog ng blizzard, hangin, blizzard) .

Pagkatapos makinig ng musika.

tagapag-alaga :

Guys, anong season sounds ang naririnig mo ngayon?(mga sagot ng mga bata)

Ano sa tingin mo ang taglamig?(snow, frosty, harsh, galit) .

At anong uri ng kasiyahan ang sinasalubong sa atin ng taglamig?(sledding, skiing, ice skating, snowball fight) .

Guys. Maglaro din tayo ng snowballs!

Musical na mobile na laro"Laro ng snowball" .

Mga bata sa musika"paglililok" mga snowball na dumadaan mga bola ng bulak mula kamay hanggang kamay. At pagkatapos ay itinapon nila ang isa't isa. Kapag natapos ang musika, nagtatapos ang laro.

tagapag-alaga :

Guys, tingnan mo, isang magic ang dumating sa akin"snowball" , at inaanyayahan niya kaming mamasyal sa kagubatan ng taglamig.

2. Ang pangunahing bahagi.

tagapag-alaga : (nagbabasa ng tula) .

Ang kagubatan ng taglamig ay malungkot.

Sino ang nagtago ng mga lihim sa ilalim ng niyebe?

Bakit tahimik ang ilog?

Hindi ba tunog ang kanta ng ibon?

Maingat na pumasok sa kagubatan

Huwag gisingin ang mga lihim ng kagubatan.

tagapag-alaga :

Guys, bakit sa tingin niyo ang tahimik sa kagubatan?( hindi umaawit ang mga ibon )

Bakit hindi sila kumantamga ibon ? (lumipad palayo sa mas maiinit na klima) .

Pero hindi lahatmga ibon lumipad sa mas maiinit na klima, ang ilan sa kanila ay lumilipad palapit sa mga tao.

Para saan?(pinakain sila ng mga tao) .

Ang mga itomga ibon manatili sa amin para sa taglamig. Kaya ano ang mga itomga ibon ? ( taglamig ) .

Guys kilalanin natin kayo.mga ibon sa taglamig .

Lumabas ang isang bata sa kanyang mga kamay, mayroon siyang larawan ng isang tite(nagbabasa ng tula) .

Hayaang kumislap ang niyebe sa paligid

At ang hangin ng taglamig ay galit -

Kumakanta nang hindi napapagod

Pininturahan ang tite.

Ang isang larawan na naglalarawan ng isang tit ay inilalagay sa isang eksibisyon - isang board.

tagapag-alaga :

Guys, makinig sa kung paano kumanta ang tite.(naitala sa CD) .

Ang titmouse ay isang maliit na ibon na may dilaw na tiyan at may itim na takip sa ulo. Ang mga ito ay napaka maliksi at masiglang ibon. Naghahanap ng pagkain sa niyebetaglamig lumilipad sila palapit sa tirahan ng tao.

Lumalabas ang bata. sa kanyang mga kamay ay isang larawan ng isang bullfinch(nagbabasa ng tula) .

iskarlata tassel bukang-liwayway

Pinipintura ang dibdib ng bullfinch.

Kaya na sa frosts at blizzard

Hindi siya nanlamig sa niyebe.

Ang isang larawan na naglalarawan ng isang bullfinch ay inilalagay sa isang exhibition board.

tagapag-alaga :

Makinig ngayon. guys, kumakanta ng bullfinch.(naitala sa CD) .

Ang bullfinch ay ang pinaka-taglamig na ibon. Kapag bumagsak ang niyebe. ang bullfinch ay nagiging lubhang kapansin-pansin sa lahat ng dako. Salamat sa kanyang pulang dibdib. Ang mga bullfinches ay nananatili sa mountain ash, maple, raspberry bushes, namumulot ng mga berry at nanunuot ng mga buto.

Lumabas ang isang bata, nasa kanyang mga kamay ang isang larawan ng isang magpie

(nagbabasa ng tula) .

Hindi siya umuupo

Dala-dala ang balita sa buntot nito

Siguro wala silang gaanong gamit,

Ngunit ipinagmamalaki ng magpie ang kanyang sarili.

Ang larawan na may larawan ay nakalagay sa exhibition board.

tagapag-alaga :

Guys, makinig sa huni ng magpie(naitala sa CD) .

Ang magpie ay isang puting-panig, mahabang buntot na kalikot. Napaka-curious niya. May makikitanapakatalino : salamin, barya at mukhang bilog na may bilog na mata. Pagkatapos ay kukunin at kakaladkarin siya sa kanyang pugad.

Lumabas ang isang bata, nasa kanyang mga kamay ang larawan ng isang uwak(nagbabasa ng tula) .

Isang taong kilala ng lahat

Siya ay isang sumisigaw, isang lokal.

Mag-alis sa isang berdeng spruce

At mukhang mula sa isang trono.

Uwak…

Ang isang larawan na naglalarawan ng isang uwak ay inilalagay sa isang exhibition board.

tagapag-alaga :

Makinig guys, kung paano croaks ang uwak.(Pagre-record sa CD - disk) .

Uwak -mahalagang ibon , malakas. Sa bawat kawan ng mga uwak, ang isa sa mga uwak ay gumaganap bilang isang bantay, na nagbabala sa natitirang panganib. Ang mga uwak ay maaaring ganap na itim o itim na may kulay abo.

Lumabas ang isang bata, nasa kanyang mga kamay ang isang larawan ng isang woodpecker(nagbabasa ng tula) .

Ang woodpecker ay ang doktor ng kaharian ng kagubatan,

Ang woodpecker ay gumagaling nang walang gamot.

Tinatrato ang mga linden, maple, Spruces,

Para lumaki at hindi magkasakit.

Ang isang larawan na naglalarawan ng isang woodpecker ay nakalagay sa isang exhibition board.

tagapag-alaga :

At ngayon, pakinggan natin ang kalabog na kumakatok(naitala sa CD) .

Woodpecker - ginugugol ang halos lahat ng kanyang oras na nakaupo sa isang puno ng kahoy at tinatapik ito ng kanyang tuka upang kunin ang mga insekto mula doon. Ang guwang sa baul ang nagsisilbing pugad para sa kanya.

Lumabas ang isang bata sa kanyang mga kamay na may larawan ng isang maya(nagbabasa ng tula) .

Sisiw - huni, sisiw - huni.

Ang maya ay tumatalon sa daan,

Nangongolekta ng mga mumo ng tinapay.

gumagala sa gabi,

Nagnanakaw ng mga butil.

Ang isang larawan na naglalarawan ng isang maya ay nakalagay sa isang exhibition board.

tagapag-alaga :

Guys, pakinggan natin ang masayang pag-awit ng maya(naitala sa CD) .

Ang mga maya ay maliksi, maliit. Nagtatayo sila ng kanilang mga pugad malapit sa mga bahay ng mga tao. Ang mga ito ay napaka hindi mapagpanggap na mga ibon.

tagapag-alaga : (ipinapakita ang huling larawan ng isang kalapati) .

Ang mga kalapati ay madaling paniwalaanmga ibon . Gumagawa sila ng coo(naitala sa CD) .

Kaya guys anomga ibon binisita mo ba kami ngayon? Paano mo matatawag silang lahat sa isang salita?( taglamig ) .

Minuto ng pisikal na edukasyon

Nakataas ang mga kamay at kumaway

Ito ang mga puno sa kagubatan.

Nakabaluktot ang mga siko, inalog ang mga brush (Gumawa ang mga bata sa panggagaya

Ibinabagsak ng hangin ang hamog. paggalaw).

Dahan-dahan nating iwagayway ang ating mga kamay -

Ang mga ibong ito ay lumilipad patungo sa amin.

Ipapakita namin kung paano sila umupo -

Ang mga pakpak ay tiniklop namin pabalik.

tagapag-alaga :

At, ngayon, kayo at ako ay maglalaroPansin : "Anong ibon ang nawala?"

(sa pisara mga larawan na may larawan mga ibon )

Ipinikit ng mga bata ang kanilang mga mata, at inalis ng guro ang isang larawan at itatanong sa mga bata kung kailan sila nagbubukasmata : "Sinong ibon ang lumipad?"

tagapag-alaga :

Ang taglamig ay isang napakahirap na oras ng taon para samga ibon , lalo na kung ito ay mayelo at maniyebe.

Guys, paano tayo makakatulong?mga ibon sa taglamig ? (gumawa ng mga feeder at feed mga ibon ) .

magpakainmga ibon sa taglamig ,

Hayaan mula sa lahat ng dako

Sila ay dadagsa sa iyo, tulad ng tahanan,

Mga pusta sa balkonahe.

Ang kanilang pagkain ay hindi mayaman,

Isang dakot ang kailangan

Isang dakot lamang - at hindi kakila-kilabot

Magkakaroon sila ng taglamig.

Ilan sa kanila ang namamatay

Huwag magbilang, mahirap makita!

Pero sa puso natin meron

At sila ay mainit-init.

Posible bang makalimot :

Maaaring lumipad palayo

At nanatili para sa taglamig

Kasama ang mga tao.

tagapag-alaga :

Guys, sa kindergarten mamasyal kami. Sa aming site, magsabit kami ng mga feeder at magbuhos ng pagkain doon. Siguro para sataglamig, higit sa isang ibon ang ililigtas natin . Sa tag-initmga ibon ay tutulong sa atin na kumain ng mga peste at patuloy na protektahan ang mga hardin at parke. Gusto kong sabihin sa iyo kung para saan ang pagkain mula sa iyong mesahindi maganda ang mga ibon . Para sa feedmga ibon angkop na mga buto ng iba't ibanghalaman : mirasol, melon, pakwan.

Ang mga oats, millet ay pinutol lamang ng mga maya, ang mga mumo ng tinapay ay angkop din para sa kanila.

Tits maliban sa buto, pag-ibig hilaw na taba o karne.

Ang mga uwak ay omnivoresmga ibon .

Mas gusto ng bullfinches ang mga rowan berries, mga buto ng pakwan, mga pumpkin.

Gustung-gusto ng mga kalapati ang mga cereal at tinapay.

Visual na himnastiko.

Maya sa harap namin

Siya ay tumutusok ng butil sa lupa.

Sa kaliwa, isang kalapati ang naglalakad patungo sa amin.

Isang uwak ang lumilipad sa aming kanan

Maliwanag ang sikat ng araw mula sa itaas

Pinapanatiling mainit ang lahat.

tagapag-alaga :

- Guys, gusto mo bang pakaininmga ibon ?

Narito mayroon kaming dalawang feeder : Ang mga toro ay lumipad sa isa, at ang mga maya ay lumipad sa isa. Ano ang ipapakain sa kanila? (lumabas ang mga bata at ibuhos sa mga feeder ang pagkain na gusto nilamga ibon ).

Laro - mga tula"Nasa feeder" .

tagapag-alaga :

- Ngayon ay maglalaro kami sa iyo.

May mga larawan sa mesamga ibon mangyaring dumating at kunin iyanibon na nagustuhan mo.(Lalapit ang mga bata at pumili) .

-Imagine na ikawmga ibon . Magbabasa ako ngayon ng tula, at iyonibon na nakakarinig tungkol sa kanyang sarili "flies to"tagapakain" (nag-post ang mga bata ng mga larawanmga ibon sa isang magnetic board-feeder).

Gumawa kami ng feeder

Nagbukas kami ng canteen.

Bisitahin sa unang araw ng linggo

Lumipad sa amin ang mga tits,

At sa Martes, tingnan mo

Dumating na ang mga snowmen.

Tatlong uwak ang noong Miyerkules.

Hindi namin inaasahan ang hapunan nila.

At sa Huwebes mula sa lahat

Isang kawan ng mga sakim na maya.

Noong Biyernes sa aming silid-kainan

Ang kalapati ay kumakain ng lugaw,

At sa Sabado para sa pie

Mayroong pitong apatnapu.

Linggo, Linggo

Nagkaroon ng pangkalahatang kasiyahan.

- Magaling guys, pinakain namin ang lahatmga ibon sa taglamig .

Mga himnastiko sa daliri.

Naghahanap ng mga kalapati kung saan-saan

At sa niyebe, at sa pugad,

At sa mga sanga, sa lupa

Mga mumo, buto para sa iyong sarili.

tagapag-alaga :

- At ngayon, guys, iminumungkahi kong kulayan mo ang gusto moibon .

Pinipili ng mga bata ang mga larawang balangkasmga ibon .

Nagpapatugtog ng musika habang nagkukulay"Bumoto mga ibon » .

Sa pagtatapos ng gawain, kung ano ang pangalan ng mga batapininturahan nila ang ibon .

3. Pangwakas na bahagi.

tagapag-alaga :

- Guys, ano ang pinaka nagustuhan niyo ngayong araw?

-Anong bago, kawili-wiling mga bagay ang natutunan mo?

Mga gawain: upang turuan ang mga bata ng gitnang grupo na gumawa ng isang pattern ayon sa plano gamit ang pinakasimpleng mga elemento ng isang pandekorasyon na pattern - mga linya, mga spot, mga stroke, mga bilog, mga singsing; ayusin ang mga pangunahing kulay - pula, dilaw, berde, asul; mag-ehersisyo sa paggamit ng hindi kinaugalian na paraan ng pagguhit ng ilang elemento ng pattern na may pamunas; bumuo malikhaing imahinasyon, pantasya, pananalita; .

Panimulang gawain: nanonood ng ibon sa paglalakad, nagbabasa ng mga engkanto tungkol sa mga ibon.

Materyal:"bird feeder" - isang larawan na may mga pagsingit para sa mga ibon; ; isang tinted na sheet ng papel (90x50 cm), sa gitna kung saan iginuhit ang isang puno; mga larawan ng mga ibon na pinutol sa puting papel; mga pintura ng gouache ng pula, dilaw, asul, berdeng bulaklak, mga brush, mga tampon, mga garapon ng tubig, mga basahan; maskara ng pusa para sa laro; phonogram ni C. Saint-Saens "Swan", ponograma "Voices of Birds".

Ang kurso ng aralin sa pagguhit sa gitnang pangkat

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na makinig sa soundtrack na may mga tinig ng mga ibon.

Tagapagturo (V.). Guys, bakit mahal natin ang mga ibon? (Mga sagot ng mga bata.)

Ang ilang mga ibon ay lumilipad palayo sa mainit na mga rehiyon para sa taglamig (lark, swallow, starling, rook, swan, stork, atbp.), at pagkatapos ay bumalik sa tagsibol. Ang mga ibong ito ay tinatawag na migratory. Ang ibang mga ibon ay nananatili sa amin upang magpalipas ng taglamig (thrush, sparrow, tit, capercaillie, woodpecker, atbp.). Guys, may mga pictures ako sa desk ko. Piliin lamang ang mga ibong nakatira sa amin sa buong taglamig. Paano sila matatawag sa isang salita? (Winterers.) Ngayon piliin ang mga ibon na lumilipad palayo sa amin para sa taglamig.

Maraming sinabi tungkol sa mga ibon sa mga engkanto. Anong mga fairy tale kung saan matatagpuan ang mga ibon ang alam mo? (“The Tale of the Golden Cockerel”, “Geese Swans”, “Grey Neck”, “Sparrow”, “Ugly Duckling”, atbp.)

Ano ang mapagmahal na pangalan para sa mga ibon? (Mga sagot ng mga bata.)

Isipin na ang isang ibong apoy ay lumipad mula sa isang fairy tale. Anong wish mo? Ano ang itatanong mo sa kanya? (Ang pangangatwiran ng mga bata.)

Guys, isara ang iyong mga mata at isipin ang imahe ng isang mahiwagang ibon. Ngayon buksan at tingnan ang ibon na ito. (Ang mga bata ay binibigyan ng mga larawan ng mga ibon na ginupit sa puting papel.) Ibon kulay puti. Upang gawin siyang maganda, hindi kapani-paniwala, kailangan niyang palamutihan ang kanyang buntot, pakpak, dibdib, ulo.

Kailangan mong bigyang pansin ang mga sumusunod na puntos:

Maaari kang gumuhit gamit ang isang brush o isang pamunas, at ang kulay ng pintura ay maaaring anuman.

Ang bawat tao'y dapat gumamit ng mga pamilyar na elemento kapag nagtatrabaho (mga guhit, bilog, mga stroke, mga spot, singsing, mga linya), makabuo ng isang pattern kung saan siya ay magpinta ng isang ibon.

Hindi mo dapat kopyahin ang pattern mula sa bawat isa, dahil hindi ito magiging kawili-wili kung ang lahat ay makakakuha ng parehong mga ibon.

Una kailangan mong mag-isip, isipin kung ano ang magiging hitsura ng iyong ibon, at pagkatapos ay simulan ang pagguhit.

Gumuhit ang mga bata (ang ponograma ng K. Saint-Saens "Swan" na tunog).

AT. Guys, ang pintura sa trabaho ay dapat matuyo, ngunit sa ngayon ay iminumungkahi kong maglaro ka ng larong Sparrow.

Sino ang nakaupo dito sa tubo

Painitin ang iyong mga paa?

Mga bata. This is a grey sparrow, medyo nilalamig ako.

AT. Nagbubuhos ako ng mga butil at mumo para sa mga maya.

Mga bata. Lilipad ako sa iyo, mga kaibigan, ngunit natatakot ako sa mga pusa. (Ang mga bata ay tumatakbo sa isang bilog, winawagayway ang kanilang mga kamay.)

Pusa. Meow! (Umupo ang mga bata, gagawa ng bahay.)

AT. Guys, lahat ng iyong mga ibon ay maganda at kakaiba. At para manatili sila sa atin, ilagay natin sila sa isang puno ng engkanto.

Ang mga bata ay nagsalit-salit sa paglalagay ng kanilang mga ibon at sabay na sinasabi kung ano ang kanilang pinalamutian, kung anong kulay ng pintura ang kanilang ginamit.

AT. Bawat isa sa inyo ay nagwish, sumandal tayo sa ating mahiwagang ibon at ibulong ito. Tiyak na matutupad ito ng iyong mga himalang ibon, magdadala ng kagalakan at kaligayahan.

Abstract sa pagguhit sa gitnang pangkat na inihanda ni V. Egorova