Aralin sa gitnang pangkat ng kindergarten. Mga alagang hayop. "Mga alagang hayop". Synopsis ng bukas na GCD sa larangan ng edukasyon na "Komunikasyon" at "Cognition" sa gitnang grupo


Paksa ng aralin: Mga Alagang Hayop: aso at pusa

Mga layunin:

- palawakin ang mga ideya tungkol sa mga alagang hayop (mga tampok hitsura, pag-uugali, paggalaw, nutrisyon at pangangalaga);

- upang linangin ang isang maingat at mapagmalasakit na saloobin sa mga hayop.

gawaing bokabularyo: mga pangngalan (aso, aso, tuta, tuta; pusa, pusa, kuting, kuting); adjectives (homely, kapaki-pakinabang, mabait, tapat); mga pandiwa (simulan, pakainin, alagaan, protektahan, pag-ibig, bark, meow, purr).

Gawaing paghahanda: disenyo ng album na may mga larawan at kwento ng mga bata na "Mga Alagang Hayop"; pagbabasa ng mga tula ni S. Mikhalkov "My Puppy", 3. Alexandrova "Watch" at L. Charskaya "Purr", mga fairy tale ni R. Kipling "The Tale of a Cat that Walked by itself".

Kagamitan: mga guhit, video film.

tagapagturo ( nagpapakita ng laruang pusa at aso). Mayroon kaming mga bisita ngayon - ang pusang si Murka at ang asong si Sharik. Ito ay mga alagang hayop. Bakit sila tinatawag na?

Mga bata. Nakatira sila kasama ng isang tao sa iisang bahay. Pinakain at inaalagaan sila ng lalaki.

tagapag-alaga. Ihambing natin ang mga hayop na ito. Ano ang itsura nila? Anong mga bahagi ng katawan ang mayroon sila?

Mga bata. Ulo, nguso, tainga, katawan, apat na paa, buntot. Ang katawan ay natatakpan ng lana. Ang aso at pusa ay mga carnivore.

tagapag-alaga. Paano naiiba ang mga hayop na ito?

Mga bata. Iba't ibang laki ang mga aso - malaki, katamtaman, dwarf, at maliit ang pusa.

tagapag-alaga. Ano ang masasabi tungkol sa pag-uugali ng mga aso at pusa, ang kanilang karakter?

Mga bata. Ang aso ay nakakabit sa may-ari, maaaring maprotektahan siya, nagbabala sa panganib na may isang tugtog na bark.

tagapag-alaga. Dahil sa mga kakaibang pag-uugali ng mga aso, maaari silang magsagawa ng iba't ibang mga trabaho. (Nagpapakita ng mga ilustrasyon.) Tinutulungan ng mga gabay na aso ang mga bulag na lumipat sa kahabaan ng kalye. Tumutulong ang mga rescue dog sa paghahanap ng mga tao sa ilalim ng snowdrift sa mga bundok. Border guard dogs salamat matalas na bango tulungan ang militar na bantayan ang hangganan. Ang mga aso ay naglilingkod sa pulisya, tumulong sa pagsubaybay at pagpigil sa kriminal. Gumagamit ang mga tao sa Hilaga ng mga kareta ng aso bilang mga sasakyan upang lumibot sa nagyeyelong disyerto. Tumutulong ang mga aso sa pangangaso, nagdadala ng biktima. Maaaring bantayan ng aso ang bahay.

Ang "Propesyon" sa isang pusa ay mas mababa. Alam niya kung paano manghuli ng mga daga at purr, na nagpapataas ng mood ng kanyang mga amo.

Minuto ng pisikal na edukasyon

Tulad ng aming pusa

(Ilalagay ng mga bata ang kanilang mga kamay sa kanilang sinturon.)

Napakaganda ng coat

(Magsagawa ng pagliko ng katawan sa kaliwa at kanan.)

Parang bigote ng pusa

(Ibuka ang mga braso mula sa dibdib hanggang sa gilid at likod.)

Kahanga-hangang kagandahan.

Matapang ang mga mata

Mapuputi ang mga ngipin.

(Ilingon ang ulo sa gilid.)

Tagapagturo. Paano gumagalaw ang mga aso at pusa, paano sila nangangaso? Tumatakbo ang aso at hinahabol ang biktima. Sinusubaybayan ng pusa ang biktima nito, dahan-dahang lumulusot at nagmamadaling lumabas mula sa pananambang nito, inilabas ang mga kuko nito upang sunggaban ang biktima. Nanghuhuli din ang mga ligaw na kamag-anak ng pusa. Pangalanan sila.

Mga bata. leon, tigre.

tagapag-alaga. Guys, sino ang may aso o pusa sa bahay? Sabihin sa amin ang tungkol sa iyong mga alagang hayop.

Nag-uusap ang mga bata.

Pananagutan natin ang mga pinaamo natin. Mayroong maraming mga inabandunang hayop sa Moscow. Napakahirap tingnan ang isang aso na nakaupo sa hintuan ng bus at nakikita ang bawat sasakyan na paalis na may malungkot na tingin. Kailangan mong pag-isipang mabuti bago hilingin sa nanay at tatay na kumuha ng kuting o tuta. At kung tutuparin ng mga magulang ang iyong kahilingan, dapat mong alagaan, mahalin at alagaan ang iyong makapal na kaibigan.

Abstract ng aralin sa Fgos sa gitnang pangkat

Paksa: "Mga alagang hayop at kanilang mga anak"

Pang-edukasyon na lugar: « Pag-unlad ng pagsasalita"(pagsasama sa mga lugar na pang-edukasyon "Pag-unlad ng cognitive", "Pag-unlad ng panlipunan at komunikasyon" " Pisikal na kaunlaran)

Layunin: pag-unlad ng lahat ng bahagi ng oral speech ng mga bata, generalization ng kaalaman ng mga bata tungkol sa buhay ng mga alagang hayop at kanilang mga cubs.

Mga gawaing pang-edukasyon:

upang pagsamahin at palawakin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga tampok ng buhay ng mga alagang hayop;
turuan ang mga bata na makilala ang pagitan ng mga adult na hayop at kanilang mga anak.

Mga gawain sa pagpapaunlad:

bumuo ng konektadong pagsasalita;
upang mabuo at buhayin ang bokabularyo ng mga alagang hayop at kanilang mga anak: baka, kabayo, tupa, kambing, aso, kuneho, pusa, kuting, baboy, kambing, guya, tuta, kuting, foal;
bumuo ng kuryusidad, memorya at pag-iisip ng mga bata;
bumuo ng visual na pang-unawa.

3. Pang-edukasyon:

pagyamanin ang paggalang sa mga hayop;
upang itaguyod ang pagbuo ng isang kultura ng komunikasyon sa mga matatanda at mga kapantay, ang pagpapakita ng emosyonal na pagtugon;
interes sa kathang-isip.

Mga pamamaraan at pamamaraan: pagsusuri, pagbabasa ng tula, mga bugtong, paglalagay ng problemang tanong, pag-uusap.

Mga materyales, kagamitan: mga laruan, alagang hayop at kanilang mga anak, d / at "Kaninong ina?", gupitin ang mga larawan "Mga Alagang Hayop", mga tula, mga bugtong tungkol sa mga hayop.

panimulang gawain: pakikipag-usap tungkol sa mga hayop, pagtingin sa mga guhit sa paksang: "Mga Alagang Hayop", hawak larong didactic“Sa aming bakuran”, pagsasaulo ng mga tula ni A. Barto “Bata”, “Kabayo”.

Logics mga aktibidad na pang-edukasyon

Tagapagturo:

Mga bata: inaasahang reaksyon ng mga bata

Lumilikha ang guro ng isang sitwasyon sa laro para sa pagtatakda ng isang layunin: nagbabasa siya ng isang bugtong tungkol sa isang pusa. I-activate ang atensyon ng mga bata. Hinihikayat ang monologue speech, pagpapahayag ng sariling opinyon.

Patusok na tenga,
Mga unan sa mga paa
Bigote na parang balahibo.
Naka-arko sa likod.
Natutulog sa araw, nakahiga sa araw.
Gumagala siya sa gabi at nangangaso.
(Pusa)

Pag-akit ng atensyon ng mga bata. Bilang isang tuntunin, ang karamihan sa mga bata ay agad na interesado sa kung ano ang nangyayari.

Makinig sa bugtong. Ipahayag ang kanilang opinyon.

Nagtataka ako kung paano mo nahulaan na ito ay isang pusa?

Pag-aralan, Unti-unting kasali ang karamihan sa mga bata.

Syempre pusa.

Ibinibigay ang pansin sa istante kung saan nakaupo ang pusa (makatotohanang laruan).

Guys, tingnan mo, may pusang bumisita sa amin ngayon. Sabihin mo matanda na pusa o isang kuting? Ano ang gusto niyang kainin?

Napansin ng mga bata ang laruan, suriin ito at sagutin ang mga tanong ng guro. I-activate ang kinakailangang kaalaman.

Nag-aalok upang isaalang-alang ang mga ilustrasyon na naglalarawan ng iba't ibang mga hayop. Hinihikayat ang nakabubuo na pag-iisip. Anong mga alagang hayop ang kilala mo?

Tingnan ang mga larawan at sagutin ang mga tanong. Aktibong nakikipag-ugnayan, buhayin ang kanilang mga proseso ng pag-iisip.

Mga bugtong tungkol sa mga alagang hayop.

Isinasaaktibo ng guro ang aktibidad na nagbibigay-malay. Naghihikayat sa pag-iisip.

Pupunta siya, pupunta siya

Ang bawat tao'y nanginginig ang kanyang balbas

Ang mga halamang gamot ay humihingi ng:

"Ako, oo ako,

Bigyan mo ako ng ilang halamang gamot .. ”(Kambing).

Hindi na siya natutulog sa gabi

Ang mga bantay ng bahay mula sa mga daga.

Pag-inom ng gatas mula sa isang mangkok. Ito ang aming tahanan ... (Cat).

Mayroon akong malaking mane, tainga at hooves. Ibo-pump ko yang playfully na hindi natatakot.

Makinis ang balahibo ko, sino ako? (Kabayo)

Puting buntot, itim na ilong

Kinuha niya yung tsinelas namin

Sa sulok sa ilalim ng kama -

At ayaw niyang sumuko. (Tuta)

Isang bariles na naglalakad, isang buntot ng gantsilyo,

Naghuhukay ng lupa gamit ang isang patch.

At magkatabi - mga bariles:

Mga lalaki at babae.

At may mga patch din,

At mga nakapusod na gantsilyo. (Baboy na may mga biik)

Umaga...

Aalis na ang mga sungay

Tahimik na nagbubulungan

Sa mga parang baha:

Mga halamang gamot para kurutin

At dahan-dahang kumakain -

Masarap, umuusok

Mag-stock ng gatas. (Baka)

B. Salit-salit na inilalantad ang mga pigurin ng mga alagang hayop mula sa mga bugtong.

I-activate ang kinakailangang kaalaman, aktibong nakikipag-ugnayan. Gumagawa sila ng mga paghatol.

Kung mali ang sagot ng bata, itatama ng mga bata ang pagkakamali sa pamamagitan ng pagbibigay ng tamang sagot.

Ang pagbuo ng libreng komunikasyon sa mga matatanda at bata, ang pag-unlad ng atensyon, pag-iisip. Pag-unlad ng interes sa fiction.

Fizkultminutka.

V .: At maging isang mapagmahal na pusa, isang mapaglarong anak na lalaki, mga galit na aso, isang masiglang baka.

Gumagamit ang mga bata ng mga kilos at ekspresyon ng mukha upang ipakita ang pinangalanang hayop (panggagaya ng mga galaw)

Isang maikling pag-uusap tungkol sa mga alagang hayop. Isang pag-uusap tungkol sa mga tampok ng buhay ng mga alagang hayop: pabahay, mga tampok na nutrisyon.

Nag-uusap ang mga bata.

I-activate ang mga proseso ng pag-iisip.

Iniharap nila ang kanilang mga iniisip, pinag-uusapan ang buhay ng mga alagang hayop na kilala sa kanila.

V .: Magaling, ang dami mong alam! At paano mabilis na mapapangalanan ang mga hayop na ito? Pagbasa ng tula na "Mga Alagang Hayop"

Sa mga alagang hayop

Kukunin namin ang mga iyon

Kung kanino tayo nakatira sa malapit na pakikipag-ugnayan;

baka at kabayo,

Mga tupa at kambing

Pinapanatili namin silang mainit mula sa lamig.

Pinapakain at iniinom namin sila

Kung kailangan natin ng gupit,

Minamahal namin sila, palaging inaalagaan.

Nakadikit sila sa atin

Ang ilan ay nagbibigay sa amin ng gatas at kulay-gatas.

Ang iba ay nagdadala sa amin kahit saan nang walang humpay.

Mga alagang hayop.

V .: Guys, medyo bored ang pusa natin. Alagaan natin siya at

magsabi ng matatamis na salita sa kanya

(mapagmahal, malambot, matamis, mabait, atbp.)

B. Nag-aalok ehersisyo sa laro"Kitty":

Tulad ng aming pusa
- Puting binti
- Malambot na mga paa
- Mga kuko - mga gasgas.
Kami ay humahakbang gamit ang "mga binti" - gamit ang aming mga daliri nang mahina, tulad ng isang pusa.
- Magkamot tayo ng kaunti

Hindi kami lalaki, ngunit pusa.

Mga bata na nagsasanay sa daliri

Fizkultminutka. Larong "Kambing"

Tumalon tayo ng kambing - 3 beses.

At hinatak namin ang aming mga binti - 3 beses.

Pumalakpak tayo, pumalakpak, pumalakpak

At gamit ang ating mga paa ay tayo ay tumatapak, tayo ay tumatapak, tayo ay tumatapak.

Ang mga bata ay nagsasagawa ng mga paggalaw ng motor na ipinahiwatig sa teksto.

Sitwasyon ng problema:

V .: Guys, nawalan ng baby ang mga alaga natin. Anong gagawin?

Alam mo ba kung ano ang tawag sa mga sanggol?

Ang mga bata ay dumating sa konklusyon na sila ay makakatulong sa paghahanap sa kanila

Ang mga bata ay nagpapahayag ng kanilang opinyon, ang mga bata na mali ang sagot ay naitama.

Isinasaaktibo ng mga bata ang kinakailangang kaalaman upang malutas ang sitwasyon: kinakailangan na gumawa ng tamang pagpipilian - para sa bawat sanggol na mahanap ang kanyang ina.

V .: Magaling, ang dami mong alam. Purihin ang mga lalaki.

Q: Sino ang pinag-uusapan natin?

Anong bagong natutunan mo?

Ano pa ang gusto mong malaman tungkol sa mga alagang hayop?

Nagsalita ang mga bata.

MKDOU No. 15 lungsod ng Ust-Katav.

Buod ng GCD para sa mga bata gitnang pangkat"Mga alagang hayop"

buod ng GCD para sa mga bata sa gitnang grupo. edukasyon - komunikasyon

"Mga alagang hayop"

Synopsis ng GCD para sa mga batang nasa middle school. Lugar na pang-edukasyon - komunikasyon.

Paksa:"Mga alagang hayop"

Target: pagbuo ng magkakaugnay, diyalogo at monologo na pananalita ng mga bata.

Mga gawain:

- palakasin ang pangkalahatang konsepto ng "mga alagang hayop" sa mga bata.
- i-systematize ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga alagang hayop;
- upang maitaguyod ang kaugnayan at pag-asa ng buhay ng mga alagang hayop sa mga tao;
- upang ipakita ang mga benepisyo na hatid ng mga alagang hayop sa isang tao.
- pagyamanin ang diksyunaryo: ang mga pangalan ng mga alagang hayop, "barn", "shed", "homeless".
- upang mapabuti ang kakayahang magsulat ng isang kuwento tungkol sa sarili alagang hayop(d / at "Pakikipanayam").
- bumuo ng mga kasanayan sa pag-aaral maramihan pangngalang gagamitin nang wasto mga pagtatapos ng kaso(d / at "Isa-marami")
- bumuo ng mga kasanayan sa dialogue, ang pagbuo ng isang parirala.
- upang linangin ang isang mapagmalasakit na saloobin sa mga hayop, isang pagnanais na tulungan ang mga matatanda na alagaan sila;
- bumuo ng isang pakiramdam ng responsibilidad.

Paunang gawain: pag-aaral ng mga tula tungkol sa mga hayop, pagtingin sa mga guhit, paglutas ng mga bugtong.

Materyal: laruang tuta, mga larawan: mga alagang hayop - baka, kambing, tupa, pusa, aso, kamalig, mga produkto ng pagawaan ng gatas, wool knitwear, takip, baso, mikropono, sound recording na may boses ng mga alagang hayop.

Pagsasama-sama ng mga lugar na pang-edukasyon: pag-unlad ng kognitibo, pagbuo ng pagsasalita.

Mga ginamit na teknolohiya: nakakatipid sa kalusugan, paglalaro.

Pag-unlad ng GCD

Guro: Hello guys! Ngayon, noong pupunta ako sa iyo, nakilala kita maliit na tuta. Basang-basa siya sa ulan, at mahinang bumulong, nakatingin sa mga dumadaan.

Sa tingin mo bakit siya napadpad sa kalye?
Mga bata: nakatira siya sa kalye, wala siyang tirahan

Tagapagturo: Oo guys, ang mga hayop na walang tahanan ay tinatawag na walang tirahan.

- Sino ang madalas nating nakikitang inabandona sa kalye?

Mga bata: pusa, aso

Guro: Saan sila nanggaling?

Mga bata: pinalayas sila para manirahan sa kalye, ayaw nilang pakialaman

Tagapagturo: Kadalasan, napapagod ang may-ari sa pag-aalaga ng hayop at hindi na niya ito pinapauwi. Kasalanan ng gayong mga tao na ang mga pusa at aso ay nawalan ng tirahan at hindi nasisiyahan. At nang walang init at pagmamahal, nagsisimula silang magkasakit at mamatay. Ang pagtatapon ng kanilang mga hayop sa kalye, ang isang tao ay kumikilos nang iresponsable.

- Kaya dinala ko ang isang walang tirahan na tuta sa grupo, wala siyang bahay!
(nagpapakita ng malambot na laruan).

Tagapagturo: Ngayon, sa buong aralin, magliligtas ka ng isang tuta ... magtayo ng bahay para sa kanya! At pagkatapos ay hindi na siya mawawalan ng tirahan. Ang bawat isa sa iyong mga natapos na gawain ay isang detalye para sa bahay.(Ipinapakita ko - isang pader, isang bintana, isang bubong, isang tubo).

- Kaya, pinag-uusapan natin ang tungkol sa mga hayop, iyon lang ang matututuhan mo sa pamamagitan ng pakikinig sa pag-record.
(sa pisara ay may larawan ng mga alagang hayop at isang kamalig)

Tagapagturo: Magaling! Nakuha mo ang unang bahagi ng bahay - ang "pader" (lumapit ang isang bata at ikinakabit ito sa pisara).

Tagapagturo: Paano matatawag ang mga hayop na ito sa isang salita? (bahay)

Teacher: Bakit ganyan ang tawag sa kanila?

Mga bata: nakatira malapit sa isang tao, inaalagaan niya sila, pinapakain sila, nagtatayo ng pabahay para sa kanila

Tagapagturo: Ano ang pangalan ng bahay para sa mga hayop? (ipakita sa larawan).

Tagapagturo: Ito ay isang SHIB, ulitin ang lahat nang sama-sama. Tandaan ang bagong salitang ito.

Educator: Ang susunod na gawain para sa iyo at isang bagong detalye.

Didactic game na "One-many"

Ang lolo ay may isang baka - at mayroong maraming ... baka sa nayon
isang kabayo - marami ... kabayo
isang aso - marami ... aso
isang kambing - marami ... kambing
isang pusa - marami ... pusa
isang baka - marami ... baka
isang baboy - marami ... baboy

Tagapagturo: Magaling! Nakuha mo ang pangalawang bahagi ng bahay para sa isang walang tirahan na tuta. (idinikit ng bata ang bahagi - ang "window" sa dingding).

PISIKAL NA MINUTO

Tumalon ang mga ardilya sa mga sanga.
Tumalon at tumalon, tumalon at tumalon!
Umakyat ng madalas
Mataas na mataas! (tumalon sa pwesto)
Maglaro tayo ng hopscotch
Maglaro tayo ng hopscotch
Tumalon sa isang paa.
At ngayon kaunti pa
Tumalon tayo sa kabilang binti (tumalon sa isang paa)

Tagapagturo: Sabihin mo sa akin, mangyaring, bakit pinaamo ng isang tao ang mga hayop? Kung tutuusin, noong unang panahon sila ay mailap at nakatira sa kagubatan?

Mga bata: (para makinabang ang mga tao)

Tagapagturo: At anong mga benepisyo ang naidudulot ng mga hayop, sabihin sa akin ngayon at kunin ang susunod na detalye sa bahay.
(maglagay ng mga larawan)

Tagapagturo: Sino ito?

mga bata: baka

Educator: Ano ang silbi ng baka?

Mga bata: gatas, mula sa gatas - mga produkto ng pagawaan ng gatas

Tagapagturo: Sino ito?

Mga bata: kambing, tupa

Guro: Ano ang silbi ng mga ito?

Mga bata: gatas ng kambing, lana, fluff - niniting na mga bagay na lana

Tagapagturo: pusa

Mga bata: nanghuhuli ng mga daga

Guro: aso

Mga bata: nagbabantay sa bahay

Tagapagturo: Sino ang nakakaalam kung ano ang iba pang tulong na ibinibigay ng aso sa isang tao?

Mga bata: naglilingkod sa pulisya, naglilingkod sa hangganan

Tagapagturo: at sa panahon ng digmaan, dinala ng mga aso ang mga sugatan mula sa larangan ng digmaan!

Tagapagturo: Magaling, at nakayanan nila ang gawaing ito at nararapat sa isang bagong detalye - ang bubong. (Inilalagay ng bata ang "bubong" sa lugar)

Tagapagturo: At para sa huling gawain para sa iyo, kailangan kong maging ... isang mamamahayag. (Nagsuot ako ng cap, salamin at kinuha ang mikropono sa aking mga kamay)

Educator: Sino ang isang mamamahayag, paano siya nagtatrabaho?

Mga bata: interviewing

Tagapagturo: Gusto kong makapanayam ang mga may alagang hayop sa bahay. Sabihin sa mikropono kung ano ang pangalan ng iyong alagang hayop, kung ano ang gusto niya, marahil isang kawili-wiling kaso sa kanya. (Mga kuwento ng mga bata)

Tagapagturo: Magaling! (inilalagay ng bata ang bahagi - ang "pipe" sa lugar). Kaya't ang aming walang tirahan na tuta ay nakakuha ng isang bahay (ipakita ang resultang bahay). At ngayon ay magkakaroon ng mas kaunting isang walang tirahan na tuta sa kalye. Mahusay kami sa iyo!

Konklusyon: Sabihin mo sa akin, ano ang ginawa natin? Ano ang nagustuhan mo? Ano ang iyong natutunan?
(matamis na sorpresa para sa mga bata).


Abstract ng isang aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa gitnang pangkat na "Mga Alagang Hayop at kanilang mga anak"

Layunin: pag-unlad ng lahat ng bahagi ng oral speech ng mga bata, generalization ng kaalaman ng mga bata tungkol sa buhay ng mga alagang hayop at kanilang mga cubs.

Mga gawain:

Mga gawaing pang-edukasyon : upang pagsamahin at palawakin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa mga tampok ng buhay ng mga alagang hayop; turuan ang mga bata na makilala ang pagitan ng mga adult na hayop at kanilang mga anak.

Mga gawain sa pagpapaunlad : bumuo ng konektadong pagsasalita; upang mabuo at maisaaktibo ang bokabularyo ng mga alagang hayop at kanilang mga anak; bumuo ng kuryusidad, memorya at pag-iisip ng mga bata; bumuo ng visual na pang-unawa.

Pang-edukasyon : turuan ang paggalang sa mga hayop; upang itaguyod ang pagbuo ng isang kultura ng komunikasyon sa mga matatanda at mga kapantay, ang pagpapakita ng emosyonal na pagtugon; interes sa fiction.


Mga pamamaraan at pamamaraan: pagsusuri, pagbabasa ng tula, mga bugtong, paglalagay ng problemang tanong, pag-uusap.
Mga materyales, kagamitan: mga laruan, alagang hayop at kanilang mga anak, d / at "Kaninong ina?", gupitin ang mga larawan "Mga Alagang Hayop", mga tula, mga bugtong tungkol sa mga hayop.
Paunang gawain: isang pag-uusap tungkol sa mga hayop, pagtingin sa mga guhit sa paksa: "Mga Alagang Hayop", nagsasagawa ng isang didactic na laro "Sa aming bakuran"

Pag-unlad ng kurso.

Pumasok ang guro sa grupo, may hawak na basket sa kanyang mga kamay. Nakakaakit ng atensyon ng mga bata, na lumilikha ng sitwasyon ng laro.
Educator: - Guys, hulaan niyo kung sino ang dinala ko para bisitahin kayo. Binabasa ang isang bugtong tungkol sa isang pusa:


Anong hayop ang naglalaro sa akin? -

Hindi umuungol, hindi umuungol, hindi tumatahol,

Inaatake ang mga bola,

Itinatago ang mga kuko sa mga paa.

bigote na nguso,

may guhit na amerikana,

Madalas maghugas

At hindi ko alam ang tungkol sa tubig. (Pusa)

Nakikinig ang mga bata sa bugtong. Ipahayag ang kanilang opinyon.

Tagapagturo: - Kawili-wili, ngunit paano mo nahulaan na ito ay isang pusa?

Mga sagot ng mga bata.

Tagapagturo: - Syempre, pusa ito (kumuha ng laruang pusa mula sa basket). Guys, sabihin mo sa akin, ito ba ay isang adult na pusa o isang kuting? Ano ang gusto niyang kainin? Ito ba ay isang alagang hayop o ligaw?

Sinusuri ito ng mga bata at sinasagot ang mga tanong ng guro.

Tagapagturo: - Anong mga alagang hayop ang kilala mo?
Mga sagot ng mga bata.
Mga alok na isaalang-alang ang mga guhit na naglalarawan ng iba't ibang hayop (kabayo, baka, aso, baboy, kambing)

Pangalanan ng mga bata ang hayop na nakikita nila sa larawan.

Tagapagturo: Ano ang pakinabang ng hayop na ito sa tao? (nagtatanong tungkol sa lahat ng mga hayop sa mga larawan).

Mga bata: Isang kabayo - nagdadala ng mabibigat na karga, isang baka - nagbibigay ng gatas, isang aso - nagbabantay sa isang tao, isang kambing - nagbibigay ng gatas, isang baboy - karne

Tagapagturo: Saan nakatira ang hayop na ito?

Mga bata: Asobuhaysa isang kulungan ng aso. kambingbuhaysa kamalig ng Kabayobuhaysa kuwadra.Baboybuhaysa kulungan ng baboy.bakabuhaysa kamalig.

Tagapagturo: May isang lugar sa nayon,saanmabuhayang mga alagang hayop ay tinatawag na "barnyard".

Mga himnastiko sa daliri.

Isa, dalawa, tatlo, apat, lima (binabaluktot namin ang aming mga daliri isa-isa)

Paano natin dapat pangalanan ang mga hayop? (gumawa kami ng pagtatanong na kilos gamit ang aming libreng kamay)

Ang pinakamalapit, ang pinaka-tapat (na may parehong kamay na kumakaway kami patungo sa kausap)

Kilala sila ng lahat, malamang (sabay-sabay na pumalakpak)

Kabayo, baka, aso at pusa (salitan ang mga daliri sa kabilang banda)

Ano ang itatawag natin sa kanila? Mag-isip ng kaunti (gumawa ng pagtatanong na kilos)

Magkasama sila sa bahay kasama ang may-ari (magkapit-kamay kami sa anyo ng bahay)

Kaya, lahat ay tumatawag sa kanila sa bahay.

Mga bugtong tungkol sa mga alagang hayop.

Tagapagturo: - Bibigyan kita ng mga bugtong, at makakita ka ng larawan ng hayop na ito.


May balbas, lana at binti,

Mga tainga, buntot, at sungay.

Bagama't pumutok ako, hindi ako kumakanta -

binibigyan kita ng gatas.

Napaka-jerk ko!

At natatakot ako, ako nga. (kambing)

Sino ang tumatakbo sa kalsada? Tsok-tsok-tsok.

Sino ang may ganoong malikot na mga binti? Tsok-tsok-tsok.

Ang kanyang malasutla na kiling

Siya ay masayahin, mapaglaro.

Napakakinis ng kanyang balahibo

Tumatakbo ito patungo sa amin ... (kabayo.)

***
Kumakain ng damo, ngumunguya, tahimik ...

At pagkatapos sa kalahating araw ay bumubulong siya:

Hampasin ang aking tagiliran -

mga babae Sariwang gatas! (baka)

***
May tanong ako para sa iyo -

Sino ang nadumihan ng bibig at ilong?

Sino ang nakaupo sa puddle buong araw?

Ungol, nakatingin siya sa iyo.
Sabihin mo sa akin mga kaibigan

Ano ang kanyang pangalan - (baboy).

Puting buntot, itim na ilong

Kinuha niya yung tsinelas namin

Sa sulok sa ilalim ng kama -

At ayaw niyang sumuko. (Tuta)

Ang guro ay halili na inilalantad ang mga pigura ng mga alagang hayop mula sa mga bugtong.

Teacher: Magpahinga na tayo.

Fizkultminutka.

Narito ang itim na pusa.

(Hakbang na may matataas na paa.)

Nakatago - naghihintay ang mouse.

(Squats, kamay hanggang tuhod.)

Ang mouse ay iikot sa mink.

(Tumayo ka, lumingon ka.)

At hindi angkop para sa isang pusa.

(Kamay sa gilid)

Sitwasyon ng problema:

Tagapagturo: - Guys, ang aming mga alagang hayop ay may mga sanggol, ngunit lahat sila ay magulo. Anong gagawin? Hanapin natin ang bawat ina ng kanyang sanggol.

(Nasa mesa ang mga card na may mga larawan ng mga alagang hayop at kanilang mga anak. Kailangan mong gumawa ng tamang pagpipilian - para mahanap ng bawat bata ang kanyang ina.)
Tagapagturo: - Guys, ang aming pusa ay medyo naiinip. Alagaan natin siya at magsabi ng mabubuting salita sa kanya.

Pangalanan ng mga bata ang pusa mapagmahal na salita(mapagmahal, maganda, matamis)
Tagapagturo: At ngayon, guys, iminumungkahi ko na kolektahin mo ang hayop na ipinapakita sa larawan mula sa pagbibilang ng mga stick. Sino ang nakuha mo?
Tagapagturo: - Magaling, ang dami mong alam at kayang gawin. Sino ang pinag-uusapan natin? Anong bagong natutunan mo? Ano pa ang gusto mong malaman tungkol sa mga alagang hayop?

Balangkas ng umuunlad na sitwasyon

Sa pamamagitan ng natural na mundo(ecology)

sa gitnang pangkat

Paksa: "Mga alagang hayop"

Mga gawain:

  • upang mabuo ang konsepto ng mga alagang hayop;
  • bumuo ng isang mental na operasyon - pangkalahatan;
  • Magtaas ng interes sa pagmamasid sa buhay ng mga alagang hayop.

Ang kurso ng pagbuo ng sitwasyon

Sikolohikal na setting para sa aralin.

Tangkilikin natin ang araw at ang mga ibon, (itaas ng mga bata ang kanilang mga kamay)

At magalak din sa mga nakangiting mukha (Smile at each other)

At sa lahat ng nabubuhay sa planetang ito (nagkibit-balikat)

"Magandang umaga!" sabihin nating magkasama tayo (magkapit kamay)

Nagmamasid ang aming mga mata.

Ang aming mga tainga ay nakikinig nang mabuti.

Ang ating mga paa ay hindi nakikialam sa atin.

Tinutulungan tayo ng ating mga kamay.

Guys, kaninang umaga dinalhan kami ng postman ng sulat. Alamin natin kung sino ang sumulat nito sa atin.

Ito ay isang liham mula sa mga lolo't lola mula sa nayon. Ito ang kanilang isinulat: “Kumusta, mahal na mga batang babae at lalaki. Nagkaroon kami ng kasawian - lahat ng mga hayop ay tumakas mula sa aming bakuran. Tulungan mo akong mahanap sila." Tutulungan ka naming mahanap ito. At upang mahanap, kailangan mong malutas ang mga bugtong.

Naglilingkod ako sa panginoon

Ang bahay ng panginoon sa bantay,

ungol ko at tumahol ng malakas

At pinalayas ko ang mga estranghero.

(aso)

Ang pinakaunang hayop na naging kaibigan ng tao ay ang aso. Nangyari ito sa panahon ng magkasanib na pangangaso ng mga sinaunang tao at mababangis na aso. Tinulungan ng mga aso ang tao na mahanap at itaboy ang mga hayop sa malalim na hukay, at ibinahagi ng tao sa kanila ang bahagi ng biktima.

- Guys, ang aso ay may sariling bahay, ano ang tawag dito? (Booth).

- Tama. Ano ang mga benepisyo ng isang aso?

Mga bata: Ang aso ay nagbabantay sa bahay.

May mga aso iba't ibang lahi: pangangaso, pagsagip, gabay na aso, pastol, sled dogs, watchdogs.

Sa loob ng libu-libong taon, ang aso ay nakatira kasama ng mga tao. Binabantayan niya ang mga baka, mga bodega, mga bahay, tinutulungan ang mga mangangaso na masubaybayan ang halimaw, binabantayan ang hangganan, inaakay ang mga bulag sa mga lansangan, inililigtas ang mga tao sa mga bundok at sa tubig.

Nagdadala ng kargamento, ngumunguya ng dayami,

winawagayway ang buntot nito,

nanginginig ang mane.

Ako-go-go, ako-go-go,

Malayo ang pupuntahan ko.

(kabayo)

Saan nakatira ang kabayo?

Mga bata: Sa kuwadra.

- Tama. Ano sa palagay mo ang pakinabang ng kabayo?

Mga Bata: Tumutulong sa mga tao sa sambahayan - may dalang kariton, mga tao.

Noong unang panahon, ginamit ng mga magsasaka ang kabayo sa araro at inararo ang bukid. Dala ng mga kabayo ang parehong dayami mula sa parang at panggatong mula sa kagubatan. At ngayon ang mga kabayo ay kailangang-kailangan sa nayon.

Sabi niya "moo-moo!"

Sa gabi ay natutulog siya sa kanyang kamalig,

Pupunta sa pastulan sa araw.

Nagbibigay ng gatas sa ating lahat. (Baka)

Saan nakatira ang baka?

Mga bata: Sa kamalig.

Anong mga benepisyo ang naidudulot ng baka sa mga tao?

Mga bata: Nagbibigay ng gatas, at sour cream, cottage cheese, kefir ay ginagawa na mula sa gatas.

Guys, ano ang kinakain ng baka? (damo)

Ang mga baka ay may mahusay na pakiramdam ng amoy: sa pamamagitan ng amoy, perpektong nakikilala nila ang pagitan ng mga nakakain na halamang gamot at hindi nakakain.

Ang mga baka ay herbivore. Sa tag-araw ay nanginginain sila sa parang.

Ano ang kinakain nila sa taglamig? (hay)

Mula sa gatas, natuto ang mga tao na magluto ng maraming malusog, malasa, masustansyang pagkain. alin? (kulay-gatas, kefir, cottage cheese at iba pa.

At kulay-gatas, at kefir,

Cream, ryazhenka at keso,

cottage cheese, mantikilya, curdled milk,

Gatas para sa masarap na lugaw

Binibigyan tayo ng ating Burenka!

Mga sungay, balbas,

Mahaba ang lana.

Sino pa ang nagbibigay sa atin ng gatas? (kambing)

Saan nakatira ang kambing?

Mga Bata: Sa kulungan ng mga tupa.

Ano ang mga benepisyo ng kambing para sa mga tao?

Napaka-kapaki-pakinabang at masarap gatas ng kambing. Ang keso, keso, cottage cheese at sour cream ay inihanda mula dito.

Ang mga kambing ng Angora, Orenburg breed ay pinahahalagahan ng mga tao para sa kanilang kahanga-hangang lana at mainit na himulmol. Ang magagandang shawl, sweater, sumbrero, scarves at mittens ay niniting mula sa lana ng kambing.

- Tama yan guys. Ang mga maiinit na medyas, scarves, guwantes ay niniting mula sa lana ng kambing at nagbibigay ito ng napakasarap na gatas.

Ako ay maliit, maputi,

mahiyain, mahiyain,

Nagbibigay ako ng lana sa aking maybahay

Para sa mga scarves at sweatshirt. (tupa)

Noong unang panahon, ang lana ng tupa ay mas pinahahalagahan kaysa sa ginto, ito ay tinatawag na ginintuang balahibo ng tupa.

may biik ako

Sa halip na isang nakapusod, isang kawit

Gusto kong humiga sa puddle

At umungol: “Oink! Oink!”

(Baboy).

Mga Bata - Baboy.

Tama. Binibigyan tayo ng mga baboy ng karne, masarap na sausage, sausage, sausage.

Saan nakatira ang baboy?

Mga Bata - Nakatira ang baboy sa kulungan ng baboy.

Ano ang kinakain ng baboy? (butil, gulay)

Ang mga baboy ay hindi mapagpanggap sa pagkain. Sila ay omnivores.

Sa taglamig at tag-araw, ang mga baboy ay inilalagay sa isang kamalig, pinapakain ng butil at mga gulay. Ang paboritong treat ng baboy ay acorns.

Kahit na pelus na mga paa,

Pero tinatawag nila akong "scratch"

Magaling akong manghuli ng daga

Uminom ako ng gatas mula sa platito.

(Pusa).

Ang pusa ay isang flexible, maganda at napakalinis na hayop. Mahal niya ang kanyang mga may-ari, ang kanyang tahanan, gusto niyang sumipsip ng init at ginhawa, umidlip sa araw o sa isang madaling upuan.

Guys, gusto mo bang maging pusa ang iyong sarili? Pagkatapos... lumiko ng isa, dalawa, tatlo sa paligid mo at maging pusa. Makinig at tumingin sa akin.

Ang mga bata ay nagsasagawa ng mga paggalaw alinsunod sa teksto.

Dito nakabukas ang bintana. (mga kamay sa gilid)

Lumabas ang pusa sa pasamano. (panggagaya ng malambot, magandang lakad ng isang pusa)

Tumingala ang pusa, (ibalik ang iyong ulo, tumingala)

Bumaba ang tingin ng pusa. (ibaba ang ulo, tumingin sa ibaba)

Dito ako lumiko sa kaliwa, (ilingon mo ang iyong ulo sa kaliwa)

Tumingin siya sa mga langaw. (lumingon ang iyong ulo sa kanan, tingnan ang langaw)

Nakaunat, ngumiti (kaugnay na mga galaw at ekspresyon ng mukha)

At naupo sa pasamano. (umupo)

Anong masunurin na mga kuting! Ngunit oras na upang maging mga lalaki: isa, dalawa, tatlo, lumiko sa iyong sarili at bumalik sa mga lalaki.

Magaling guys, ibinalik lahat ng hayop sa bakuran. Masaya sina lola at lolo sa trabaho mo. Alalahanin natin kung aling mga hayop ang tinulungan nating bumalik?

(Baboy, kambing, tupa, baka, kabayo, aso, pusa)

At paano mo matatawag ang lahat ng mga hayop na ito, sa isang salita? (Gawang bahay.)

Ano ang pagkakatulad ng lahat ng mga hayop na ito? (lahat ay natatakpan ng buhok, lahat ay may 4 na paa o paa, lahat ay may nguso, buntot)

Ang larong "Kaninong sanggol?"

Maglaro tayo kawili-wiling laro"Kaninong baby?" Tumayo sa isang bilog, salit-salit kong ihahagis ang bola sa iyo at pangalanan ang mga hayop na may sapat na gulang, at ibabalik mo ito sa akin at tatawagin ang kanilang mga anak.

(Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog. Sa gitna ng bilog ay isang guro na salit-salit na naghahagis ng bola sa mga bata, na pinangalanan ang mga adult na hayop. Tinatawag ng mga bata ang mga sanggol na hayop.)

May guya ang baka

May tuta ang aso

May kuting ang pusa

May anak ang kabayo

Ang kambing ay may anak,

May biik ang baboy.

Ang larong "The Fourth Extra"

Kambing - baboy - lobo - baka.
Kuneho - liyebre - kabayo - kambing.
kinalabasan

Guys, ano sa palagay mo, kailangan bang mag-alaga ng mga alagang hayop?

"Pakainin ang mga Hayop"

Marahil ay nagugutom na ang ating mga hayop. Kailangan natin silang pakainin.

Nasa pisara ang mga larawan ng paksa na may pagkain para sa mga hayop.

Ang mga bata ay pumipili ng hayop para sa kanilang pamilya.

Bibigyan ko ng dayami ang mga baka. Papakainin ko ng gulay ang mga baboy

Bibliograpiya

  1. Voronkevich O.A. Maligayang pagdating sa ekolohiya. - St. Petersburg: CHILDHHOOD-PRESS, 2003. - 160 p.
  2. Shorygina T.A. Mga alagang hayop. Ano sila? Isang libro para sa mga tagapagturo, tagapagturo at mga magulang. - M.: GNOM, 2011. - 72 p.